สถาบันวิจัยประชากรและสังคม มหาวิทยาลัยมหิดล นำโดย คุณพลอยชมพู สุคัสถิตย์ เลขานุการสถาบันฯ พร้อมด้วย คุณเสาวภาค สุขสินชัย และคณะมอบคอมพิวเตอร์เก่าให้แก่ โรงเรียนบ้านวังน้ำมอก ตำบลพระพุทธบาท อำเภอศรีเชียงใหม่ จังหวัดหนองคาย จำนวน 3 เครื่อง โดยผู้อำนวยการโรงเรียน และคณะครู-บุคลากร ได้รับคอมพิวเตอร์ที่ส่งให้ทางบริษัทขนส่งพัสดุแล้ว
โรงเรียนบ้านวังน้ำมอก เป็นโรงเรียนระดับประถมศึกษา จัดการเรียนการสอนตั้งแต่ระดับชั้นอนุบาล 1 ถึงชั้นประถมศึกษาปีที่ 6 ขณะนี้มีนักเรียน 65 คน ผู้ปกครองส่วนใหญ่เป็นเกษตรกร และโรงเรียนยังไม่มีคอมพิวเตอร์ให้นักเรียนฝึกหัดใช้ คอมพิวเตอร์เก่าที่สถาบันฯ บริจาคให้นี้ จะทำให้นักเรียนได้มีโอกาสฝึกหัดใช้ เพื่อปูพื้นฐาน ในการใช้คอมพิวเตอร์เพื่อการศึกษาต่อไป
![](https://ipsr.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/87766-2.jpg)
![](https://ipsr.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/S__80592899-2.jpg)