รองศาสตราจารย์ ดร.ปิยวัฒน์ เกตุวงศา ผู้อำนวยการศูนย์พัฒนาองค์ความรู้ด้านกิจกรรมทางกายประเทศไทย (ทีแพค) สถาบันวิจัยประชากรและสังคม มหาวิทยาลัยมหิดล ได้เข้าร่วมเป็นวิทยากรในหัวข้อ “สุขภาพกาย-จิต ตั้งแต่โควิด-19 บุกโลก” ในการเสวนาวิชาการ หัวข้อ “The Post-COVID World: Life after the pandemic: โลกหลังยุคโควิด: วิถีชีวิตภายหลังการแพร่ระบาด” ที่จัดโดย ภาควิชาจิตวิทยา คณะศึกษาศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคําแหง ร่วมกับ สมาคมนักจิตวิทยาคลินิกไทย มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ และมหาวิทยาลัยมหิดล ภายใต้โครงการ 5 ทศวรรษ มหาวิทยาลัยรามคําแหง เมื่อเวลา 8.30 – 12.00 น. ผ่านโปรแกรมเสมือนจริง Zoom meeting
.
ทั้งนี้ยังมีวิทยากรที่ได้เข้าร่วมเสวนาอีก 2 ท่าน ได้แก่ นางสุภาวดี นวลมณี นายกสมาคมนักจิตวิทยาคลินิกไทย และ ผศ.พันตรีหญิง ดร.พนมพร พุ่มจันทร์ อาจารย์สาขาจิตวิทยาคลินิก มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ ที่ได้มาร่วมแลกเปลี่ยนถึง ผลกระทบของ Long COVID ที่มีต่อสุขภาพกายและจิตของบุคคลในแต่ละช่วง รวมถึงความเปลี่ยนแปลงสําคัญทางสังคมที่มีผลต่อสุขภาพกายสุขภาพจิต ภายใต้โลกหลังการแพร่ระบาดของโควิด-19 พร้อมกับแนะเทคนิคการรับมือกับสถานการณ์วิกฤตที่จะเกิดขึ้นในอนาคต
![](https://ipsr.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/88588.jpg)
![](https://ipsr.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/88589.jpg)
![](https://ipsr.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/88590.jpg)
![](https://ipsr.mahidol.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/88591.jpg)